Bảo hiểm thất nghiệp có được cộng dồn thời gian đóng không?

Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp có ảnh hưởng tác động trực tiếp đến thời hạn được tính hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động. Vậy khi đi làm ở nhiều nơi, thời hạn đóng bảo hiểm thất nghiệp trước đó có được cộng dồn ?


Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp có được cộng dồn không?

Căn cứ khoản 1 Điều 45 Luật Việc làm năm 2013, thời hạn đóng bảo hiểm thất nghiệp được pháp luật như sau :

1. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Theo đó, thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp sẽ được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng cho đến khi chấm dứt hợp đồng lao động.

Bởi vậy, dù đóng bảo hiểm thất nghiệp không liên tục do chuyển nhiều nơi thao tác thì người lao động vẫn sẽ được hưởng quyền lợi và nghĩa vụ về bảo hiểm thất nghiệp trên tổng thời hạn mà mình đã tham gia nếu chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp .
Mọi Người Cũng Xem   [Video] Cách đổi, cài hình nền máy tính Windows 7, 8, 10 đơn giản - https://hoasenhomes.vn

Mặt khác, theo khoản 5, khoản 6 Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP và khoản 4 Điều 53 Luật Việc làm 2013, trường hợp đã làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp mà chưa nhận tiền hoặc chưa nhận đủ tiền trợ cấp mà còn thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được bảo lưu thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng sẽ được cộng dồn để tính cho lần hưởng tiếp theo khi đủ điều kiện.

Xem thêm: Cách tính thời gian bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp 

bao hiem that nghiep co duoc cong don


Đóng bảo hiểm bao lâu thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Một trong những điều kiện kèm theo để hưởng trợ cấp thất nghiệp đó là phải bảo vệ thời hạn đóng bảo hiểm thất nghiệp theo lao lý tại khoản 2 Điều 49 Luật Việc làm 2013 :
2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời hạn 24 tháng trước khi chấm hết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng thao tác so với trường hợp pháp luật tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này ; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời hạn 36 tháng trước khi chấm hết hợp đồng lao động so với trường hợp lao lý tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này ;
Trong đó, điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật Việc làm pháp luật về hợp đồng lao động có thời hạn và không xác lập, còn điểm c khoản 1 Điều này pháp luật về hợp đồng theo mùa vụ ( hợp đồng này đã bị xóa bỏ bởi Bộ luật Lao động năm 2019, có hiệu lực hiện hành từ 01/01/2021 ) .
Mọi Người Cũng Xem   Cách tính tuổi kim lâu làm nhà chính xác nhất theo chuyên gia phong thủy

Vì vậy, hiện nay, người lao động muốn hưởng trợ cấp thất nghiệp thì chỉ cần có từ đủ 12 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp trở lên trong 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động.

Tương ứng với thời hạn đóng bảo hiểm thất nghiệp, người lao động sẽ được tính thời hạn hưởng trợ cấp như sau : – Cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng : Được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp . – Sau đó : Cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì tính thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp . – Thời gian tối đa hưởng trợ cấp : 12 tháng . Căn cứ : Điều 50 Luật Việc làm năm 2013 . Lưu ý : Trường hợp thời hạn đóng bảo hiểm thất nghiệp có tháng lẻ không đủ năm thì số tháng lẻ đó sẽ được bảo lưu để tính hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng tiếp theo ( căn cứ điểm c khoản 2 Điều 9 Thông tư 28/2015 / TT-BLĐTBXH ) . Ví dụ : Anh A có 4 năm 02 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp. Với thời hạn đóng như vậy, anh A sẽ được tính hưởng 04 tháng trợ cấp thất nghiệp, 02 tháng lẻ còn lại sẽ được bảo lưu trong quyết định hành động hưởng trợ cấp thất nghiệp để tính cho lần hưởng sau .

Sau khi hưởng hết 04 tháng trợ cấp thất nghiệp, anh A tiếp tục đi làm và đóng thêm 11 bảo hiểm bảo hiểm thất nghiệp rồi nghỉ việc. Như vậy, tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp của anh A khi đó sẽ được tính là 13 tháng. Nếu đáp ứng các điều kiện khác, ông A sẽ được tính hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp.

Mọi Người Cũng Xem   Tính tần số tim trên điện tâm đồ

Xem thêm: Cách kết nối máy in với máy tính Windows, MacBook đơn giản nhất – https://hoasenhomes.vn

Xem thêm : Đóng bảo hiểm thất nghiệp bao lâu thì được hưởng trợ cấp ?

Trên đây là giải đáp cho câu hỏi: “Bảo hiểm thất nghiệp có được cộng dồn hay không?” Nếu còn vướng mắc liên quan đến trợ cấp thất nghiệp và thủ tục hưởng, bạn đọc vui lòng liên hệ: 1900.6192 để được hỗ trợ sớm nhất.

>> Bảo hiểm thất nghiệp: Điều kiện, mức hưởng, thủ tục hưởng 

Related Posts

About The Author

Add Comment