Tự đóng bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc như thế nào?

Người lao động thao tác theo chính sách hợp đồng lao động sẽ được doanh nghiệp đóng bảo hiểm y tế. Vậy người lao động đã nghỉ việc thì tự đóng bảo hiểm y tế như thế nào ?Tự đóng bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc thế nào ?Có được tự đóng bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc ?

Nghỉ việc, thẻ bảo hiểm y tế đã cấp có còn giá trị?

Nghỉ việc, thẻ bảo hiểm y tế đã cấp có còn giá trị?

Căn cứ khoản 2 Điều 50 Quyết định 595 / BHXH của Bảo hiểm xã hội Nước Ta, doanh nghiệp có nghĩa vụ và trách nhiệm thực thi lập, nộp hồ sơ ; trích nộp tiền bảo hiểm xã hội ( BHXH ), bảo hiểm y tế ( BHYT ), bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn đáng tiếc lao động, bệnh nghề nghiệp theo đúng tiến trình, pháp luật của pháp lý .
Trường hợp người lao động nghỉ việc, người sử dụng lao động phải kịp thời lập hồ sơ báo giảm BHXH gửi tới cơ quan BHXH. Trường hợp chậm báo giảm, điểm 2.1 khoản 2 Điều 50 Quyết định 595 đã nêu rõ :

Trường hợp đơn vị chức năng lập danh sách báo giảm chậm, đơn vị chức năng phải đóng số tiền BHYT của các tháng báo giảm chậm và thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến hết các tháng đó .

Theo đó, doanh nghiệp chậm báo giảm sẽ phải đóng tiền BHYT của những tháng báo chậm. Đồng thời, thẻ BHYT của người lao động đã nghỉ việc sẽ có giá trị đến hết tháng mà người sử dụng lao động báo giảm người tham gia BHYT.

Mọi Người Cũng Xem   Cách chụp màn hình máy tính bảng Samsung và iPad đơn giản

Như vậy, người lao động vẫn có thể sử dụng thẻ BHYT đã được cấp để đi khám chữa bệnh BHYT đến hết tháng mà doanh nghiệp báo giảm lao động.

Có được tự đóng bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc?

Như vậy, người lao động vẫn hoàn toàn có thể sử dụng thẻ BHYT đã được cấp để đi khám chữa bệnh BHYT đến hết tháng mà doanh nghiệp báo giảm lao động .Sau khi nghỉ việc, thẻ BHYT của người lao động được cấp tại doanh nghiệp sẽ hết giá trị sử dụng tại tháng doanh nghiệp báo giảm lao động. Do đó, để bảo vệ được hưởng các quyền lợi và nghĩa vụ về BHYT khi đi khám chữa bệnh, người lao động cần liên tục tham gia BHYT .

Căn cứ Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP, nếu không thuộc đối tượng tham gia BHYT do cơ quan BHXH đóng hoặc do ngân sách nhà nước đóng hoặc hỗ trợ mức đóng, người lao động sau khi nghỉ việc hoàn toàn có thể tham gia BHYT theo hình thức hộ gia đình.

Nếu ngay sau khi nghỉ việc mà tham gia BHYT hộ mái ấm gia đình thì người lao động sẽ được cấp thẻ BHYT mới có giá trị tiếp nối đuôi nhau với ngày hết hạn của thẻ cũ. Mức hưởng của thẻ BHYT mới này là 80 %. Đồng nghĩa với đó, khi đi khám chữa bệnh đúng tuyến, bệnh nhân sẽ được giao dịch thanh toán 80 % ngân sách khám chữa bệnh .

 

tu dong bao hiem y te sau khi nghi viecCó được tự đóng BHYT sau khi nghỉ việc? (Ảnh minh họa)

Tự đóng bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc thế nào?

Như đã đề cập, người lao động sau khi nghỉ việc hoàn toàn có thể tự đóng BHYT theo hình thức hộ mái ấm gia đình. Tuy nhiên việc tham gia theo hình thức này phải bảo vệ hàng loạt những người có tên trong Sổ hộ khẩu hoặc Sổ tạm trú cùng tham gia chứ không được thực thi đơn lẻ ( hướng dẫn tại Công văn 777 / BHXH-BT ngày 12/3/2015 ) .
Theo đó, người lao động nghỉ việc muốn mua BHYT hộ mái ấm gia đình thì những thành viên còn lại trong Sổ hộ khẩu hoặc Sổ tạm trú mà chưa có thẻ BHYT các nhóm đối tượng người dùng khác cũng phải cùng mua .

Mọi Người Cũng Xem   cách tính lương tạm ứng trong excel

– Nơi mua BHYT hộ gia đình

Căn cứ khoản 2 và khoản 3 Điều 32 Quyết định 595/QĐ-BHXH, sửa đổi bổ sung bởi Quyết định 505/BHXH, đại lý thu hoặc Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi người dân cư trú sẽ có trách nhiệm tiếp nhận hồ sơ tham gia BHYT hộ gia đình và cũng là nơi cấp thẻ BHYT cho người dân.

Người lao động hoàn toàn có thể tra cứu các điểm thu, đại lý thu BHXH tại đây .
Xem thêm…

– Mức đóng BHYT hộ gia đình

Theo Điểm e khoản 1 Điều 7 Nghị định 146 / 2018, mức đóng BHYT hộ mái ấm gia đình được pháp luật như sau :
+ Người thứ nhất đóng bằng 4,5 % mức lương cơ sở ;
+ Người thứ 2, 3, 4 đóng lần lượt bằng 70 %, 60 %, 50 % mức đóng của người thứ nhất ;
+ Từ người thứ 5 trở đi đóng bằng 40 % mức đóng của người thứ nhất .
Mức lương cơ sở vận dụng năm 2021 là 1,49 triệu đồng / tháng. Do đó, mức đóng BHYT hộ mái ấm gia đình của năm này là :

Thành viên

Mức đóng

Người thứ 1

67.050 đồng / tháng
Người thứ 2 46.935 đồng / tháng
Người thứ 3 40.230 đồng / tháng
Người thứ 4 33.525 đồng / tháng
Từ người thứ 5 trở đi 26.820 đồng / tháng

– Thủ tục tham gia

Người lao động sau khi nghỉ việc muốn tham gia BHYT hộ mái ấm gia đình phải thực thi theo các bước sau :

Mọi Người Cũng Xem   Công thức tính Chu Vi hình Vuông, Diện tích hình Vuông đầy đủ nhất

Bước 1: Kê khai đầy đủ thông tin vào Tờ khai tham gia BHYT

Người dân điền vừa đủ, đúng mực thông tin cá thể vào Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế ( mẫu TK1-TS ) và kê khai hàng loạt thành viên trong hộ mái ấm gia đình vào Danh sách hộ mái ấm gia đình tham gia BHYT ( mẫu DK01 ) nhận từ trưởng thôn, xóm, thành phố, ấp, bản .

Bước 2: Nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH nơi cư trú/đại lý thu

Người dân nộp Tờ khai cho cơ quan BHXH hoặc đại lý thu cùng với các sách vở sau :
– Bản sao Sổ hộ khẩu hoặc Sổ tạm trú ;
– Bản chính hoặc bản chụp thẻ BHYT của các thành viên khác trong Sổ hộ khẩu / Sổ tạm trú đã có thẻ để xác lập giảm trừ mức đóng .

Bước 3: Đóng tiền tham gia BHYT

Sau khi nộp hồ sơ, người dân đóng tiền tham gia BHYT theo đúng lao lý và nhận giấy hẹn trả hiệu quả .

Bước 4: Đến nhận thẻ BHYT

Căn cứ ngày ghi trên giấy hẹn, người dân đến đại lý thu BHXH hoặc cơ quan BHXH nơi đã nộp hồ sơ để nhận thẻ BHYT .

Trên đây là hướng dẫn về việc tự đóng bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc. Nếu còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ: 1900 6192 để được hỗ trợ.

Related Posts

About The Author

Add Comment