Mức hưởng chế độ khám thai cho người lao động nữ mang thai

Mức hưởng chế độ khám thai cho người lao động nữ mang thai

Mình nghe bảo trong thời gian thai kì được nghỉ hưởng chế độ khám thai 5 lần. Vậy 5 lần khám thai đó mình được chi trả mức hưởng chế độ BHXH bao nhiêu? Và mỗi lần khám của mình phải cách nhau bao lâu?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Điều 32 và Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“ Điều 32 : Thời gian hưởng chế độ khám thai
1. Trong thời hạn mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày. Trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ; người mang thai có bệnh lý ; thai không thông thường thì được nghỉ 02 ngày cho mỗi lần khám thai .
2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản pháp luật tại Điều này tính theo ngày thao tác không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần .
Điều 39 : Mức hưởng trợ cấp thai sản
1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo lao lý tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau :
a ) Mức hưởng một tháng bằng 100 % mức trung bình tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo lao lý tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức trung bình tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội ;

Mọi Người Cũng Xem   Cách cắt nhạc từ video trên máy tính, trên YouTube đơn giản, hiệu quả - https://hoasenhomes.vn

b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày”.

Mức hưởng chế độ khám thai

Như vậy:

  • Bạn được nghỉ khám thai 5 lần, mỗi lần 1 ngày ( hoặc 2 ngày nếu ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ) .
  • Mức hưởng chế độ khám thai của bạn được tính như sau : Mỗi ngày nghỉ việc đi khám thai bạn sẽ được hưởng : 100 % mức tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản chia cho 24 ngày .
  • Về yếu tố khoảng cách giữa các ngày khám thai : Pháp luật không pháp luật khoảng cách giữa các ngày nghỉ khám thai. Chỉ cần mỗi lần khám bạn có không thiếu giấy ghi nhận nghỉ việc hưởng BHXH hoặc Giấy ra viện ( nếu điều trị nội trú ) thì được xử lý chế độ .

Ngoài ra, bạn hoàn toàn có thể tìm hiểu thêm thêm 1 số ít bài viết tương quan :
Khám thai ở bệnh viện tư có được hưởng chế độ thai sản ?

Khám thai vào ngày nghỉ hàng tuần có hưởng chế độ thai sản không?

Thương Mại Dịch Vụ tư vấn bảo hiểm qua E-Mail có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Mọi Người Cũng Xem   Mẹo tăng tốc khởi động Win 10 và tối ưu hiệu năng Win 10 hiệu quả

Related Posts

About The Author

Add Comment