Cách tính phụ cấp thâm niên vượt khung của nhà giáo

Cách tính phụ cấp thâm niên vượt khung của nhà giáo

Phụ cấp thâm niên vượt khung của nhà giáo … Cách tính phụ cấp thâm niên vượt khung … Phụ cấp thâm niên nhà giáo … Quy đổi thông số Tỷ Lệ vượt khung …

Phụ cấp thâm niên vượt khung của nhà giáo

Câu hỏi về phụ cấp thâm niên vượt khung của nhà giáo

:

     Hiện nay tôi là giáo viên THPT với hệ số lương là 4,98, phụ cấp chức vụ là 0,25 (Tổ trưởng CM) và thâm niên vượt khung là 12%. Nhà trường tính hệ số phần trăm vượt khung của tôi là 0,6. Tôi muốn hỏi quý vị là:

1 ) Cách tính thông số Xác Suất vượt khung như thế nào ?

2 ) Trường tôi họ tính như vậy đúng hay sai ?

Tôi xin trân trọng cám ơn quý vị và rất mong sớm được hồi âm .

Câu vấn đáp về phụ cấp thâm niên vượt khung của nhà giáo

Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin cảm ơn bạn đã tin yêu và gửi câu hỏi về phụ cấp thâm niên vượt khung của nhà giáo, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về phụ cấp thâm niên vượt khung của nhà giáo như sau :

1. Cơ sở pháp lý về phụ cấp thâm niên vượt khung của nhà giáo

2. Nội dung tư vấn về phụ cấp thâm niên vượt khung của nhà giáo

2.1. Cách tính phụ cấp thâm niên vượt khung

Phụ cấp thâm niên vượt khung được pháp luật tại khoản 1 điều 6 nghị định 204 / 2004 / NĐ-CP như sau :
“ 1. Phụ cấp thâm niên vượt khung :
vận dụng so với các đối tượng người dùng xếp lương theo bảng 2, bảng 3, bảng 4 và bảng 7 pháp luật tại khoản 1 Điều 5 Nghị định này và bảng lương trình độ, nhiệm vụ ngành Toà án, ngành Kiểm sát lao lý tại Nghị quyết số 730 / 2004 / NQ-UBTVQH11, đã xếp bậc lương sau cuối trong ngạch hoặc trong chức vụ .
a ) Mức phụ cấp như sau :
a1 ) Các đối tượng người tiêu dùng xếp lương theo các ngạch từ loại A0 đến loại A3 của bảng 2, bảng 3, các chức vụ xếp lương theo bảng 7 và các chức vụ xếp lương theo bảng lương trình độ, nhiệm vụ ngành Toà án, ngành Kiểm sát : Sau 3 năm ( đủ 36 tháng ) đã xếp bậc lương sau cuối trong ngạch hoặc trong chức vụ thì được hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung bằng 5 % mức lương của bậc lương ở đầu cuối trong ngạch hoặc trong chức vụ đó ; từ năm thứ tư trở đi mỗi năm được tính thêm 1 % .
a2 ) Các đối tượng người dùng xếp lương theo các ngạch loại B, loại C của bảng 2, bảng 3 và nhân viên cấp dưới thừa hành, ship hàng xếp lương theo bảng 4 : Sau 2 năm ( đủ 24 tháng ) đã xếp bậc lương ở đầu cuối trong ngạch thì được hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung bằng 5 % mức lương của bậc lương sau cuối trong ngạch đó ; từ năm thứ ba trở đi mỗi năm được tính thêm 1 % .
b ) Các đối tượng người tiêu dùng pháp luật tại điểm a ( a1 và a2 ) khoản 1 Điều này, nếu không hoàn thành xong trách nhiệm được giao hàng năm hoặc bị kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, không bổ nhiệm hoặc bị bãi nhiệm thì cứ mỗi năm không triển khai xong trách nhiệm hoặc bị kỷ luật bị lê dài thêm thời hạn tính hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung 1 năm ( đủ 12 tháng ) so với thời hạn lao lý .
c ) Phụ cấp thâm niên vượt khung được dùng để tính đóng và hưởng chính sách bảo hiểm xã hội. ”
Hiện tại, thông số lương của bạn là 4.98, thuộc mức lương của viên chức ngạch A1. Căn cứ vào lao lý trên, bạn hoàn toàn có thể xem xét việc nhà trường tính mức phụ cấp thâm niên vượt khung là 12 % là đúng mực hay chưa .

2.2. Phụ cấp thâm niên nhà giáo

Phụ cấp thâm niên nhà giáo hay cách gọi khác là phụ cấp thâm niên nghề là mức phụ cấp được tính địa thế căn cứ vào số năm thao tác, giảng dạy của nhà giáo. Theo khoản 3 điều nghị định 54/2011 / NĐ-CP thì :

     “Nhà giáo đủ 5 năm (60 tháng) giảng dạy, giáo dục được tính hưởng mức phụ cấp thâm niên bằng 5% của mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ các năm sau trở đi, phụ cấp thâm niên mỗi năm được tính thêm 1%.

Phụ cấp thâm niên được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng và được dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp. ”
Như vậy, việc quy đổi Phần Trăm phụ cấp thâm niên vượt khung ra thông số mục tiêu duy nhất là để tính phụ cấp thâm niên nhà giáo. Hiện nay, không có pháp luật pháp lý hướng dẫn cách quy đổi. Việc quy đổi ra thông số được triển khai theo công thức : thông số lương x tỉ lệ phần trăm phụ cấp thâm niên vượt khung .
Trong trường hợp của bạn, thông số lương là 4.98 ; tỉ lệ phần trăm phụ cấp thâm niên vượt khung là 12 %. Hệ số khi quy đổi sẽ bằng 4.98 x 12 % = 0.5976, giao động 0.6. Như vậy, trường học của bạn khi quy đổi tỉ lệ phần trăm phụ cấp thâm niên vượt khung ( 12 % ) ra thông số 0.6 là đúng chuẩn .
Khi tính tiền phụ cấp thâm niên vượt khung, nhà trường vẫn sẽ giữ nguyên tỉ lệ phần trăm phụ cấp để tính cho bạn. Cụ thể thông số lương của bạn là 4.98, mức lương cơ sở hiện tại là 1 triệu 390 ngàn, tỉ lệ phần trăm phụ cấp thâm niên vượt khung là 12 %. Số tiền phụ cấp thâm niên vượt khung bạn nhận được là 4.98 x 1 triệu 390 ngàn x 12 % = 830.664 ngàn đồng, giống với số tiền nhà trường tính cho bạn .
Tham khảo thêm bài viết :

     Để được tư vấn chi tiết về Phụ cấp thâm niên vượt khung của nhà giáo, quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật lao động 24/7: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc Gửi câu hỏi về địa chỉ Email: [email protected]. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

      Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

5
/
5
(
1

bình chọn

)

Mọi Người Cũng Xem   Ebook Combo thấu hiểu người đối diện : Nghệ thuật nhìn người đoán tính cách + Bí quyết đọc tâm – Tặng kèm bookmark thiết kế PRC/EPUB/PDF Full

Related Posts

About The Author

Add Comment