Có giới hạn số lần khám chữa bệnh BHYT trong 01 tháng không?

Có số lượng giới hạn số lần khám chữa bệnh BHYT trong 01 tháng không ?

Bởi ebh.vn

– 07/05/2021

Liên quan đến vấn đề về khám chữa bệnh BHYT, bạn Đức Trung (huyện Hòa Vang, TP. Đà Nẵng) có câu hỏi về giới hạn số lần khám chữa bệnh BHYT như sau:

” Vợ chồng em có 1 bé gái năm nay đã 5 tuổi. Do khung hình của bé nhà em yếu ớt, đầu tháng 4 vừa mới qua bé được chẩn đoán mắc bệnh đường máu và bệnh tim nên cả hai vợ chồng tiếp tục phải đi khám điều trị bệnh .

Gần đây, tần suất phải đưa bé nhà em đi điều trị ngày càng nhiều hơn. Bé được hỗ trợ bảo hiểm y tế đã giúp giảm chi phí điều trị cho vợ chồng em rất nhiều nhưng không biết theo quy định thì có giới hạn số lần khám chữa bệnh BHYT trong 1 tháng hay không? Em xin cảm ơn!”

Người bệnh hoàn toàn không bị giới hạn số lần khám chữa bệnh BHYT trong 1 tháng.

Người bệnh trọn vẹn không bị số lượng giới hạn số lần khám chữa bệnh BHYT trong 1 tháng .

Trả Lời:

Đầu tiên, Bảo hiểm xã hội điện tử eBH xin được chia sẻ với khó khăn mà gia đình bạn Đức Trung đang phải vượt qua. Với câu hỏi của bạn Đức Trung, chúng tôi xin được trả lời như sau:

Hiện tại, chưa có văn bản pháp lý nào số lượng giới hạn bệnh nhân về số lần đi khám chữa bệnh BHYT trong vòng 01 tháng, thế cho nên mà mái ấm gia đình bạn Đức Trung hoàn toàn có thể đưa bé đi khám bất kể khi nào, số lần khám chữa bệnh không bị hạn chế .

Mọi Người Cũng Xem   Hướng dẫn biến máy tính bảng Android của bạn thành laptop

Tuy nhiên, theo Điều 5, Thông tư 39/2018/TT-BYT của Bộ Y Tế ban hành ngày 30/11/2018 về việc xác định số lần, mức giá và thanh toán tiền khám bệnh trong một số trường hợp cụ thể cần lưu ý:

  • Trường hợp người bệnh đến khám bệnh tại cơ sở y tế, đã được khám bệnh, cấp thuốc về điều trị nhưng sau đó có bộc lộ không bình thường, đến cơ sở y tế đó để khám lại ngay trong ngày hôm đó và được liên tục thăm khám thì lần khám này được coi như là lần khám thứ 02 trở đi trong một ngày. Trong trường hợp này việc thanh toán giao dịch được triển khai từ lần khám thứ 02 trở đi chỉ tính 30 % mức giá của 01 lần khám bệnh và mức thanh toán giao dịch tối đa ngân sách khám bệnh của người đó không quá 02 lần mức giá của 01 lần khám bệnh .
  • Trường hợp trong cùng một lần đến khám bệnh tại cùng một cơ sở y tế ( hoàn toàn có thể trong cùng một ngày hoặc do điều kiện kèm theo khách quan hoặc nhu yếu trình độ nên chưa hoàn thành xong được quy trình khám bệnh trong ngày tiên phong, phải liên tục khám trong ngày tiếp theo ), người bệnh sau khi khám một chuyên khoa cần phải khám thêm các chuyên khoa khác thì từ lần khám thứ 02 trở đi chỉ tính 30 % mức giá của 01 lần khám bệnh và mức thanh toán giao dịch tối đa ngân sách khám bệnh của người đó không quá 02 lần mức giá của 01 lần khám bệnh .
  • Người bệnh đến khám bệnh tại phòng khám đa khoa khu vực sau đó được chuyển lên khám bệnh tại bệnh viện hoặc TT y tế tuyến huyện thì lần khám này được coi là một lần khám bệnh mới .
Mọi Người Cũng Xem   [Video] Cách tải, cài đặt và đăng nhập Zalo trên máy tính nhanh chóng - https://hoasenhomes.vn

Mức hưởng khám chữa bệnh BHYT 

Căn cứ theo Điều 14, Nghị định 146/2018/NĐ-CP ban hành 17/10/2018 ngày sửa đổi bổ sung Điều 22, Luật Bảo hiểm xã hội về mức hưởng BHYT đối với trẻ em dưới 6 tuổi như sau:

Trẻ em dưới 6 tuổi được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí

Trẻ em dưới 6 tuổi được quỹ BHYT giao dịch thanh toán 100 % ngân sách KCB trong khoanh vùng phạm vi hưởng

  • Trường hợp đi khám chữa bệnh đúng tuyến hưởng 100 % ngân sách khám chữa bệnh .
  • Trường hợp đi khám chữa bệnh tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ BHYT giao dịch thanh toán theo mức hưởng khi đi khám bảo hiểm y tế đúng tuyến theo tỷ suất : Tại bệnh viện tuyến TW là 40 % ngân sách điều trị nội trú ; tại bệnh viện tuyến tỉnh và tuyến huyện là 100 % ngân sách điều trị nội trú .

Như vậy, trường hợp bé nhà bạn Đức Trung ( lúc bấy giờ 5 tuổi ) sẽ được quỹ BHYT thanh toán giao dịch 100 % ngân sách khám chữa bệnh trong khoanh vùng phạm vi được hưởng khi đi khám chữa bệnh tại các cơ sở khám chữa bệnh tại tuyến huyện và tuyến tỉnh. Đối với việc khám chữa bệnh tại bệnh viện tuyến TW nếu có giấy chuyển tuyến cũng sẽ được hưởng 100 % ngân sách khám chữa bệnh BHYT .
Cảm ơn bạn Đức Trung đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi ! chúc bé sẽ nhanh phục sinh và có sức khỏe thể chất tốt .

Mọi Người Cũng Xem   DPS là gì? Cách tính DPS tính tỷ lệ chi trả cổ tức đơn giản như thế nào ?

Thông tin về Công ty Phát triển Công nghệ Thái Sơn

Trụ sở chính : Số 11, Đặng Thùy Trâm, Bắc Từ Liêm, Thành Phố Hà Nội ( 024.37545222 ) .
Văn phòng TP. Hồ Chí Minh : 33A Cửu Long, phường 2, Tân Bình, Thành Phố Hồ Chí Minh ( 028.35470355 )
Văn phòng Tỉnh Bình Dương : B4-08 Cao ốc BICONSI, Tỉnh Bình Dương ( 0274.3848886 )
Văn phòng Đồng Nai : 93/75 Đồng Khởi, Tân Phong, TP.Biên Hoà ( 0251.8871868 )

Văn phòng Đà Nẵng: Tầng 4 toà EVNGENCO 2, 143 Xô Viết Nghệ Tĩnh (0236.3868363)

Website: https://hoasenhomes.vn/

Fanpage: Bảo hiểm xã hội điện tử eBH

Related Posts

About The Author

Add Comment