Cách tính thuế đất ở hàng năm theo quy định

Đánh giá

Đất đai là tài sản quý giá của mỗi người, được cho là đơn vị kinh tế vững chắc, bền chặt. Trong hiến pháp Việt Nam năm 2013 có thể hiện rằng đất đai thuộc quyền sở hữu của người dân, và người dân có quyền được sử dụng. Bên cạnh đó, pháp luật nước ta cũng quy định mỗi người dân đều phải có nghĩa vụ và thực hiên nghĩa vụ đối với nhà nước thông qua việc đóng góp thuế đất ở hằng năm. Đây là quy định để đảm bảo việc sử dụng đất hiệu quả và thúc đẩy nguồn thu cho ngân sách nước nhà. Vậy người dân chúng ta phải nộp thuế đất ở cho nhà nước khi nào? Cách tính thuế cần phải nộp ra sao?

chiem-doat-dat-dai

Thuế đất ở là gì ?

Thuế đất là loại thuế mà người sử dụng phải nộp trong quy trình sử dụng đất. Đối tượng nộp thuế cho nhà nước là các tổ chức triển khai, các cá thể có quyền sử dụng đất, được Nhà nước giao quyền sử dụng đất. Nghĩa vụ nộp thuế sử dụng là một trong các nghĩa vụ và trách nhiệm mà người sử dụng đất cần triển khai . Đối với đất ở, người sử dụng đất cần triển khai nghĩa vụ và trách nhiệm nộp thuế đất ở hằng năm theo đúng lao lý của Luật thuế sử dụng đất phi nông nghiệp mà nhà nước ta đã đưa ra. Trên thực tiễn, hoàn toàn có thể có 1 số ít người sử dụng phải nộp thuế đất ở hằng năm nhưng cũng có 1 số ít người sử dụng đất không phải nộp loại thuế đất ở này .

Xem thêm các nội dung khác có liên quan tại Luật đất đai

Căn cứ tính thuế đất ở ?

Theo lao lý tại Điều 5 Luật đất đai thuế sử dụng đất phi nông nghiệp năm 2010 và hướng dẫn tại Thông tư số 153 / 2011 / TT-BTC, thuế sử dụng đất phi nông nghiệp được tính trên cơ sở địa thế căn cứ sau : Về cách tính chung ta đã biết :
Mọi Người Cũng Xem   Cách Tính Tiền Ship Hàng Từ Mỹ Về Việt Nam Phổ Biến Hiện Nay

Thuế sử dụng đất ở phải nộp = Giá tính thuế (1) x Thuế suất  (2) 

Cụ thể như sau rõ ràng như sau : ( 1 ) Về giá tính thuế : Giá tính thuế làm địa thế căn cứ tính thuế được xác lập dựa trên cơ sở giá của diện tích quy hoạnh đất sử dụng cần phải tính thuế. Theo đó : – Diện tích đất dùng làm cơ sở xác lập giá tính thuế đất ở phải là diện tích quy hoạnh đất thực tiễn mà đang được sử dụng ( trường hợp sử dụng nhiều thửa đất sẽ phải tính tổng diện tích quy hoạnh của hàng loạt các thửa đất này ). Ngoài ra, tất cả chúng ta cần chú ý quan tâm thêm với trường hợp đất dùng trong thiết kế xây dựng khu công nghiệp thì phần đất để kiến thiết xây dựng kiến trúc sử dụng chung thì sẽ không được tính vào diện tích quy hoạnh thực tiễn để tính thuế .

– Giá tiền đất để làm căn cứ tính thuế đất ở đã được xác định theo bảng giá của chính Ủy ban nhân dân cấp tỉnh tại nơi có đất đó. Theo quy định tại Điều 5 Nghị định số 53/2011/NĐ-CP và Hướng dẫn tại Điều 6 Thông tư số 153/2011/TT-BTC, việc xác định giá tiền đất được thực hiện trên cơ sở sau:

+ Giá đất làm địa thế căn cứ tính thuế đất ở đã được pháp luật một cách không thay đổi theo chu kỳ luân hồi, trường hợp hy hữu nếu có sự đổi khác giá của đất thì sẽ không bắt buộc phải xác lập lại giá cho thời hạn còn lại của chu kỳ luân hồi trước đó . + Đối với trường hợp đất được sử dụng có nguồn gốc là đất chuyển mục tiêu hoặc do được Nhà nước giao hoặc cho thuê thì giá đất tính thuế được xác lập theo giá đất của mục tiêu sử dụng vào thời gian Nhà nước giao đất, cho thuê hoặc chuyển mục tiêu đó . ( 2 ) Về thuế suất để tính thuế : – Thuế suất được dùng cho việc xác lập thuế sử dụng đất nhà ở cho loại đất ở được dựa trên các cơ sở hạn mức sử dụng đất được chính Ủy ban nhân dân cấp tỉnh tại địa phương có đất phát hành, đơn cử là : + Thuế suất bậc 1 với mức 0,03 % sẽ được vận dụng so với diện tích quy hoạnh đất được sử dụng nằm trong hạn mức đã lao lý . + Thuế suất bậc 2 với mức 0,07 % sẽ được vận dụng vào so với trường hợp đất sử dụng đã vượt quá hạn mức nhưng ở đây chưa quá đến 3 lần . + Trong trường hợp nếu diện tích quy hoạnh cần tính thuế vượt quá hạn mức lên trên 3 lần thì sẽ vận dụng bậc 3 với thuế suất 0,15 % . – Mức thuế suất là 0,03 % cũng sẽ được vận dụng so với 1 số ít loại đất tất cả chúng ta kể đến như sau : đất ở có nhiều tầng ; khu công trình nằm dưới mặt đất ; đất dùng trong sản xuất, trong kinh doanh thương mại hoặc sử dụng nhằm mục đích mục tiêu kinh doanh thương mại, đất nằm trong dự án Bất Động Sản hoặc góp vốn đầu tư phân kỳ mà đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt . – Những loại đất được các cá thể sử dụng trái với mục tiêu hoặc đất chưa sử dụng sẽ được vận dụng mức thuế suất là 0,15 % . – Đối với trường hợp phần đất lấn chiếm vẫn tính thuế thông thường với mức thuế suất là 0,2 % và không tính hạn mức .
Mọi Người Cũng Xem   Cách tính căn bậc 2 trên máy tính điện thoại

Cách tính thuế đất ở hàng năm ?

Thuế đất ở sử dụng đất hàng năm sẽ được tính bằng:

(Diện tích đất tính thuế) x (giá của 1m2 đất) x (thuế suất)

Trong đó : – Giá của 1 mét vuông đất : “ Là giá đất mà theo mục tiêu sử dụng của thửa đất tính thuế đất ở bởi Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh pháp luật và được không thay đổi theo chu kỳ luân hồi 5 năm, kể từ ngày 01/01/2012 … ” Do đó, tất cả chúng ta sẽ địa thế căn cứ vào giá đất do Ủy Ban Nhân Dân tỉnh đã phát hành để xác lập ra giá của 01 mét vuông đất. Thông thường thì giá đất ở mặt đường sẽ có giá trị cao hơn giá đất trong ngõ, người sử dụng đất cần địa thế căn cứ giá do Ủy Ban Nhân Dân tỉnh phát hành để biết đơn cử mức chênh lệch giá giữa hai thửa đất mà mình đang sử dụng. Vậy ngoài thuế đất ở ra thì dân cư có phải đóng thuế đất thổ cư không ?

Thuế suất có thể hiểu: Việc tính thuế đất ở sẽ cần phụ thuộc vào diện tích đất phải tính thuế:

Phần diện tích quy hoạnh mà vượt không quá 3 lần hạn mức đã đề ra thì thuế suất là 0.07 % ; diện tích quy hoạnh ở trong hạn mức thì thuế suất là : 0.03 % ; phần diện tích quy hoạnh vượt lên trên 3 lần hạn mức thì thuế đất ở được tính là 0.15 % .
Mọi Người Cũng Xem   (Nhiều Cách Tính Lượt Xem Trên Facebook ? Cách Tính Lượt Xem Video Trên Fb

Vậy ngoài thuế đất ở ra thì người dân có phải đóng thuế đất thổ cư không? Cùng tìm hiểu qua những bài viết tiếp theo của chúng tôi!

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết nêu trên được luật sư, chuyên viên của Công ty Luật TNHH Everest triển khai nhằm mục đích mục tiêu nghiên cứu và điều tra khoa học hoặc thông dụng kỹ năng và kiến thức pháp lý. Hoàn toàn không nhằm mục đích mục tiêu thương mại .
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.

  3. Trường hợp cần giải đáp vướng mắc về yếu tố có tương quan, hoặc cần quan điểm pháp lý cho vấn đề đơn cử, Quý vị vui vẻ liên hệ với chuyên viên, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp lý :

    1900 6198

    , E-mail :[email protected].

Related Posts

About The Author

Add Comment