Quy định về đóng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp năm 2017

Quy định về đóng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp năm 2017. Miễn thuế sử dụng đất phi nông nghiệp.

Đóng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp. Miễn thuế sử dụng đất phi nông nghiệp.

Tóm tắt câu hỏi:

Xin luật sư tư vấn giúp trường hợp tôi đang bị vướng mắc về thuế đất như sau: Bố tôi là cán bộ tiền khởi nghĩa (hoạt động cách mạng trước 19/8/1945). Tháng 12/2003, bố tôi mua một lô đất thuộc khu quy hoạch (khu dân cư) của thành phố, đến đầu năm 2004 thì được cấp GCNQSDĐ và năm 2004 bố tôi đã qua đời. Kể từ khi được cấp GCNQSDĐ đến nay (tháng 4-2017) gia đình tôi chưa nộp thuế đất phi nông nghiệp là 14 năm. Hiện nay mảnh đất này cũng chưa làm nhà ở (bỏ không 14 năm) cũng không cho thuê. Trong 14 năm cơ quan thuế cũng chưa hề thông báo nộp thuế hàng năm cho gia đình tôi một lần nào. Tháng 3/2017 gia đình tôi đi làm thủ tục thừa kế thì cơ quan thuế yêu cầu mẹ tôi nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 14 năm và phải nộp tiền phạt do chậm nộp thuế đất của 14 năm này. Như vậy có đúng quy định hay không? Về phía gia đình tôi hàng năm không hề nhận được thông báo nộp thuế của cơ quan thuế nên không nộp thuế là đúng hay sai quy định và cách giải quyết trong trường hợp này. Xin luật sư chỉ bảo giúp các vấn đề thắc mắc trên. Trân trọng cảm ơn luật sư.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Căn cứ Khoản 5 Điều 9 Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010 lao lý các trường hợp được miễn thuế sử dụng đất phi nông nghiệp như sau : ” Điều 9 : Miễn thuế … 5. Đất ở trong hạn mức của người hoạt động giải trí cách mạng trước ngày 19/8/1945 ; thương bệnh binh hạng 1/4, 2/4 ; người hưởng chủ trương như thương bệnh binh hạng 1/4, 2/4 ; thương bệnh binh hạng 1/3 ; anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân ; mẹ Nước Ta anh hùng ; cha đẻ, mẹ đẻ, người có công nuôi dưỡng liệt sĩ khi còn nhỏ ; vợ, chồng của liệt sĩ ; con của liệt sĩ được hưởng trợ cấp hàng tháng ; người hoạt động giải trí cách mạng bị nhiễm chất độc da cam ; người bị nhiễm chất độc da cam mà thực trạng mái ấm gia đình khó khăn vất vả. … “

Xem thêm: Thuế đất phi nông nghiệp là gì? Khi nào phải nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp?

Điều 10 Thông tư 153 / 2011 / TT-BTC hướng dẫn như sau : ” … 5. Đất ở trong hạn mức của người hoạt động giải trí cách mạng trước ngày 19/8/1945 ; thương bệnh binh hạng 1/4, 2/4 ; người hưởng chủ trương như thương bệnh binh hạng 1/4, 2/4 ; thương bệnh binh hạng 1/3 ; anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân ; mẹ Nước Ta anh hùng ; cha đẻ, mẹ đẻ, người có công nuôi dưỡng liệt sỹ khi còn nhỏ ; vợ, chồng của liệt sỹ ; con của liệt sỹ đang được hưởng trợ cấp hàng tháng ; người hoạt động giải trí cách mạng bị nhiễm chất độc da cam ; người bị nhiễm chất độc da cam mà thực trạng mái ấm gia đình khó khăn vất vả. … ” Như vậy, trường hợp bố bạn là người hoạt động giải trí cách mạng trước ngày 19/8/1945 thì sẽ được miễn tiền thuế sử dụng đất phi nông nghiệp so với diện tích quy hoạnh đất trong hạn mức, so với diện tích quy hoạnh đất vượt hạn mức thì sẽ phải tiến hàng nộp thuế theo lao lý của pháp lý. Do đó, bạn phải tìm hiểu thêm pháp luật tại địa phương bạn, xác lập diện tích quy hoạnh trong hạn mức công nhận đất ở là bao nhiêu ? Nếu diện tích quy hoạnh mái ấm gia đình bạn đang sử dụng có phần diện tích quy hoạnh vượt hạn mức tại địa phương thì mái ấm gia đình bạn phải đóng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp. Theo thông tin bạn phân phối, cơ quan thuế không có thông tin nộp thuế trong 14 năm qua tới cho mái ấm gia đình bạn, pháp lý pháp luật việc nộp thuế là nghĩa vụ và trách nhiệm của công dân. Do đó, mái ấm gia đình bạn sử dụng đất phi nông nghiệp phải có nghĩa vụ và trách nhiệm nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp ( trừ trường hợp được miễn thuế ) mà không phụ thuộc vào vào việc cơ quan thuế có thông tin về việc nộp thuế hay không. Căn cứ Điều 4 Thông tư 166 / 2013 / TT-BTC pháp luật như sau :

Mọi Người Cũng Xem   Giờ Mỹ và cách xác định giờ bên Mỹ nhanh nhất

Điều 4: Thời hiệu xử phạt, thời hạn truy thu thuế và thời hạn được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính về thuế

Xem thêm: Những khoản thu nào là khoản thu tài chính từ đất đai?

1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính về thuế

a) Đối với hành vi vi phạm thủ tục thuế thì thời hiệu xử phạt là 02 năm, kể từ ngày hành vi vi phạm được thực hiện đến ngày ra quyết định xử phạt. Ngày thực hiện hành vi vi phạm hành chính về thủ tục thuế là ngày kế tiếp ngày kết thúc thời hạn phải thực hiện thủ tục về thuế theo quy định của Luật quản lý thuế.

Đối với trường hợp làm thủ tục thuế bằng điện tử thì ngày triển khai hành vi vi phạm hành chính về thuế là ngày sau đó ngày kết thúc thời hạn làm thủ tục thuế theo lao lý của cơ quan có thẩm quyền. b ) Đối với hành vi khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được hoàn, số thuế được miễn, giảm ; hành vi trốn thuế, gian lận thuế chưa đến mức truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự thì thời hiệu xử phạt là 05 năm, kể từ ngày thực thi hành vi vi phạm đến ngày ra quyết định hành động xử phạt. Ngày triển khai hành vi vi phạm là ngày tiếp theo ngày ở đầu cuối của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của kỳ tính thuế mà người nộp thuế thực thi hành vi vi phạm. Đối với các trường hợp theo lao lý của pháp lý cơ quan thuế phải ra quyết định hành động hoàn thuế, miễn thuế, giảm thuế thì thời gian xác lập hành vi khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được hoàn, số thuế được miễn, giảm, hành vi trốn thuế là ngày tiếp theo ngày cơ quan có thẩm quyền ra quyết định hành động hoàn thuế, miễn thuế, giảm thuế. Trường hợp kỳ tính thuế có hành vi vi phạm nếu được gia hạn nộp thuế thì thời hiệu xử phạt tính từ ngày tiếp nối ngày được gia hạn nộp hồ sơ khai thuế đến ngày ra quyết định hành động giải quyết và xử lý. c ) Đối với trường hợp hồ sơ do cơ quan thực thi tố tụng hình sự chuyển cho cơ quan có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính về thuế để giải quyết và xử lý theo lao lý tại Điều 25 Thông tư này thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính vận dụng theo pháp luật tại Điểm a, b Khoản 1 Điều này. Thời gian cơ quan triển khai tố tụng hình sự thụ lý, xem xét được tính vào thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính.

Mọi Người Cũng Xem   Cách thay đổi tên Facebook trên máy tính và điện thoại Android, iPhone (Mới nhất 2022)

dong-thue-su-dung-dat-phi-nong-nghiep

Xem thêm: Kê khai thuế sử dụng đất phi nông nghiệp khi sang tên chuyển nhượng

>>> Luật sư tư vấn đóng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp: 1900.6568

d ) Trong thời hiệu pháp luật tại Điểm a, b, c Khoản này mà người nộp thuế cố ý trốn tránh, cản trở việc xử phạt thì không vận dụng thời hiệu tại Điểm a, b, c Khoản 1 Điều này mà thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính về thuế được tính lại kể từ thời gian thực thi hành vi vi phạm mới hoặc thời gian chấm hết hành vi trốn tránh, cản trở việc xử phạt. Ngày chấm hết hành vi trốn tránh, cản trở việc xử phạt là ngày người vi phạm tự giác đến cơ quan của người có thẩm quyền xử phạt trình báo và nhận triển khai các hình thức xử phạt của người có thẩm quyền xử phạt. Người có thẩm quyền phải lập biên bản ghi nhận việc này và lưu 01 bản vào hồ sơ vi phạm, 01 bản giao cho người vi phạm. 2. Thời hạn truy thu thuế Quá thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính về thuế thì người nộp thuế không bị xử phạt nhưng vẫn phải nộp đủ số tiền thuế thiếu, số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận, tiền chậm nộp tiền thuế vào ngân sách nhà nước trong thời hạn 10 năm trở về trước, kể từ ngày phát hiện hành vi vi phạm. Trường hợp, người nộp thuế không ĐK thuế thì phải nộp đủ số tiền thuế thiếu, số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận, tiền chậm nộp tiền thuế cho hàng loạt thời hạn quay trở lại trước, kể từ ngày phát hiện hành vi vi phạm. Ngày phát hiện hành vi vi phạm hành chính về thuế là ngày lập biên bản vi phạm hành chính về thuế. … ” Như vậy, tại thời gian cơ quan thuế phát hiện hành vi vi phạm nghĩa vụ và trách nhiệm thuế của mái ấm gia đình bạn là đã quá thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính về thuế, theo pháp luật trên thì mái ấm gia đình bạn vẫn phải nộp đủ số tiền thuế thiếu trong thời hạn 10 năm trước, nghĩa là từ năm 2007 đến năm 2017. Trường hợp mái ấm gia đình bạn không ĐK thuế thì phải nộp đủ số tiền thuế thiếu trong hàng loạt thời hạn quay trở lại trước kể từ ngày phát hiện hành vi vi pham, ngày phát hiện hành vi vi phạm là ngày lập biên bản vi phạm hành chính về thuế. Điều 615 Bộ luật dân sự năm ngoái pháp luật thực thi nghĩa vụ và trách nhiệm gia tài do người chết để lại như sau :

Mọi Người Cũng Xem   Cách Tính Mét Vuông Trần Thạch Cao | Cách Tính Mét Vuông Trần thạch Cao Giật Cấp,

Điều 615: Thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại

1. Những người hưởng thừa kế có nghĩa vụ và trách nhiệm triển khai nghĩa vụ và trách nhiệm gia tài trong khoanh vùng phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thỏa thuận hợp tác khác.

2. Trường hợp di sản chưa được chia thì nghĩa vụ tài sản do người chết để lại được người quản lý di sản thực hiện theo thỏa thuận của những người thừa kế trong phạm vi di sản do người chết để lại.

3. Trường hợp di sản đã được chia thì mỗi người thừa kế thực thi nghĩa vụ và trách nhiệm gia tài do người chết để lại tương ứng nhưng không vượt quá phần gia tài mà mình đã nhận, trừ trường hợp có thỏa thuận hợp tác khác. 4. Trường hợp người thừa kế không phải là cá thể hưởng di sản theo di chúc thì cũng phải thực thi nghĩa vụ và trách nhiệm gia tài do người chết để lại như người thừa kế là cá thể. ” Như vậy, khi bố bạn mất, những người hưởng thừa kế của bố bạn trong phần di sản bố bạn để lại phải có nghĩa vụ và trách nhiệm triển khai việc nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp so với phần đất bố bạn mua từ năm 2003 theo pháp luật trên.

Related Posts

About The Author

Add Comment