Ở nhà chung cư có phải đóng tiền sử dụng đất không?

Huyền My: Chào Luật sư, tôi có mua một căn chung cư trên địa bàn thành phố và đã thanh toán xong khoản tiền đặt cọc đợt 1. Lần đặt cọc thứ 2 này bên chủ đầu tư buộc tôi phải đóng thêm cả tiền sử dụng đất, tôi tưởng là ở nhà chung cư thì chỉ cần trả tiền nhà thôi, sao lại phải đóng thêm cả khoản tiền sử dụng đất. Kính mong luật sư có thể giải đáp thắc mắc này cho tôi, tôi xin cảm ơn.

Ảnh minh họa: Internet.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Sao Việt. Đối với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Điều 49 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định về quyền sử dụng đất và việc cấp Giấy chứng nhận trong các dự án xây dựng nhà chung cư để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê, cụ thể:

“ Diện tích đất thuộc quyền sử dụng chung của các chủ sở hữu căn hộ chung cư cao cấp chung cư, văn phòng thao tác, cơ sở thương mại, dịch vụ trong nhà chung cư ( sau đây gọi chung là căn hộ cao cấp ) gồm có diện tích quy hoạnh đất thiết kế xây dựng khối nhà chung cư, làm sân, trồng hoa, cây xanh xung quanh nhà và đất kiến thiết xây dựng các khu công trình hạ tầng bên ngoài nhà chung cư nhưng để Giao hàng trực tiếp cho nhà chung cư được chủ góp vốn đầu tư chuyển giao cho các chủ sở hữu căn hộ chung cư cao cấp tự tổ chức triển khai quản trị, sử dụng theo dự án Bất Động Sản góp vốn đầu tư ” .
Mọi Người Cũng Xem   Công thức xác định thời gian khấu hao máy móc thiết bị

Như vậy, người sở hữu nhà chung cư không chỉ có quyền sở hữu đối với căn hộ của mình mà còn có quyền sử dụng đất đối với diện tích sau:

– Diện tích đất thiết kế xây dựng khối nhà chung cư ; – Diện tích làm sân, trồng hoa, cây xanh xung quanh nhà ; – Diện tích đất thiết kế xây dựng các khu công trình hạ tầng bên ngoài nhà chung cư nhưng để Giao hàng trực tiếp cho nhà chung cư .

Căn cứ theo quy định tại Điểm đ Khoản 1 Điều 2 Nghị định 45/2014/NĐ-CP quy định về đối tượng thu tiền sử dụng đất được Nhà nước giao đất để sử dụng vào bao gồm: “Tổ chức kinh tế được giao đất để xây dựng công trình hỗn hợp cao tầng, trong đó có diện tích nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê.”

Khi mua nhà chung cư, Nhà nước không thu tiền sử dụng đất trực tiếp của các hộ dân mua nhà của chủ đầu tư mà chủ đầu tư mới là đối tượng nộp tiền.

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 Thông tư 76/2014/TT-BTC ngày 16/6/2014 hướng dẫn một số điều của Nghị định số 45/2014/NĐ-CP thì việc phân bổ tiền sử dụng đất đối với trường hợp công trình xây dựng nhiều tầng gắn liền với đất được Nhà nước giao đất cho nhiều đối tượng sử dụng quy định tại Khoản 3 Điều 4 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP được thực hiện như sau:

Mọi Người Cũng Xem   Công thức tính thể tích móng đơn chính xác nhất | https://hoasenhomes.vn

Điều 6. Phân bổ tiền sử dụng đất cho các đối tượng sử dụng tại công trình hỗn hợp có nhà ở

1. Đối với khu công trình kiến thiết xây dựng là nhà cao tầng liền kề, nhà chung cư, nhà có mục tiêu sử dụng hỗn hợp ( trừ trường hợp pháp luật tại Khoản 2 Điều này ), tiền sử dụng đất được phân chia cho từng đối tượng người dùng sử dụng theo thông số phân chia nhân ( x ) với diện tích quy hoạnh nhà của từng đối tượng người tiêu dùng sử dụng … ”

Như vậy, chủ đầu tư phải nộp tiền sử dụng đất cho Nhà nước. Sau đó, khi tính toán giá bán căn hộ chung cư, chủ đầu tư sẽ phải tính toán giá bán dựa trên giá trị của căn hộ và tiền sử dụng đất được phân bổ cho các căn hộ. Vì vậy, thông thường giá bán căn hộ đã bao gồm tiền sử dụngj đất.

Trên đây là tư vấn của Luật Sao Việt đối với câu hỏi của bạn. Nếu còn thắc mắc muốn được giải đáp, bạn vui lòng liên hệ:

Liên hệ sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật:

– CÔNG TY LUẬT TNHH SAO VIỆT –            
“Sự bảo hộ hoàn hảo trong mọi quan hệ pháp luật”         

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT: 1900 6243

Mọi Người Cũng Xem   Giới thiệu phép trừ toán lớp 4
Địa chỉ tư vấn trực tiếp : Số 525B Lạc Long Quân, P. Xuân La, Q. Tây Hồ, Thành Phố Hà Nội Gửi thư tư vấn hoặc nhu yếu dịch vụ qua E-Mail : [email protected]

Related Posts

About The Author

Add Comment