Cách tính tiền thai sản cho giáo viên

Các cô giáo cần nắm rõ cách tính lương cho giáo viên khi nghỉ thai sản mới nhất hiện nay, để đảm bảo quyền lợi cho chính mình nhé. Mời các cô theo dõi nội dung chi tiết dưới đây:

Nội dung chính
  • Cách tính lương cho giáo viên khi nghỉ thai sản?
  • Tiền lương cho giáo viên nghỉ thai sản:
  • Chế độ thai sản cho giáo viên tiểu học khi sinh con?
  • Video liên quan

Cách tính lương giáo viên tiểu học theo quy định mới nhất 2017

Cách tính lương giáo viên THCS theo quy định mới nhất 2017

Cách tính lương giáo viên THPT theo quy định mới nhất 2017

Cách tính lương cho giáo viên khi nghỉ thai sản?

Tôi muốn hỏi về phụ cấp tặng thêm của giáo viên nghỉ thai sản trong thời hạn nghỉ sinh. Nếu nghỉ thai sản không vượt quá thời hạn lao lý của Luật bảo hiểm xã hội năm trước thì có được hưởng phụ cấp khuyến mại so với giáo viên đang giảng dạy tại trường công lập không ? Phụ cấp này do cơ quan nào chi trả ?

Trả lời:

Khoản 1, khoản 2 Mục I Thông tư liên tịch 01/2006 / TTLT-BGD và ĐT-BNV-BTC lao lý về đối tượng người tiêu dùng và điều kiện kèm theo được hưởng phụ cấp khuyễn mãi thêm so với nhà giáo như sau :

* Phạm vi và đối tượng áp dụng

  • Nhà giáo ( kể cả những người trong thời hạn thử việc, hợp đồng ) thuộc biên chế trả lương, đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập thuộc mạng lưới hệ thống giáo dục quốc dân và các trường, TT, học viện chuyên nghành thuộc cơ quan nhà nước, Đảng, tổ chức triển khai chính trị – xã hội ( sau đây gọi tắt là cơ sở giáo dục công lập ) được nhà nước cấp kinh phí đầu tư hoạt động giải trí ( gồm có nguồn thu từ ngân sách nhà nước cấp và các nguồn thu sự nghiệp theo pháp luật của pháp lý ) ;
  • Nhà giáo ( kể cả những người trong thời hạn thử việc, hợp đồng ) thuộc biên chế trả lương của các cơ sở giáo dục công lập làm trách nhiệm tổng đảm nhiệm đội, hướng dẫn thực hành thực tế tại các xưởng trường, trạm, trại, phòng thí nghiệm ;
  • Cán bộ quản trị thuộc biên chế trả lương của các cơ sở giáo dục công lập, trực tiếp giảng dạy đủ số giờ theo pháp luật của cấp có thẩm quyền .
Mọi Người Cũng Xem   Cách đăng hình ảnh và video lên Instagram từ máy tính PC, Laptop

* Điều kiện áp dụng

– Đối tượng pháp luật tại khoản 1 mục này đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204 / 2004 / NĐ-CP ngày 14/12/2004 của nhà nước về chính sách tiền lương so với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang ( sau đây gọi tắt là Nghị định số 204 / 2004 / NĐ-CP ) vào các ngạch viên chức ngành giáo dục và huấn luyện và đào tạo ( các ngạch có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 15 ) thì được hưởng phụ cấp khuyến mại. Riêng đối tượng người dùng pháp luật tại điểm b và điểm c khoản 1 mục này không nhất thiết phải xếp vào các ngạch viên chức thuộc ngành giáo dục và huấn luyện và đào tạo ;

– Đối tượng quy định tại khoản 1 mục này không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi trong các thời gian sau:

  • Thời gian đi công tác làm việc, thao tác, học tập ở quốc tế hưởng 40 % tiền lương theo lao lý tại khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204 / 2004 / NĐ-CP ;
  • Thời gian đi công tác làm việc, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng ;
  • Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên ;
  • Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo lao lý của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành ;
  • Thời gian bị đình chỉ giảng dạy .

Như vậy, căn cứ theo Khoản 1, Mục I, Thông tư liên tịch 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC, trường hợp nếu bạn là giáo viên của trường học công lập, đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP và các ngạch viên chức ngành giáo dục và đào tạo, nghỉ thai sản theo đúng quy định thì được hưởng phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo.

Về cơ quan có trách nhiệm chi trả phụ cấp: Nguồn kinh phí chi trả chế độ phụ cấp ưu đãi được sử dụng từ nguồn thu sự nghiệp của cơ sở giáo dục theo quy định và nguồn kinh phí do ngân sách nhà nước cấp. Như vậy, nhà trường sẽ có trách nhiệm chi trả cho bạn phụ cấp này.

Tiền lương cho giáo viên nghỉ thai sản:

Hỏi: Tiền lương cho giáo viên nghỉ thai sản được tính như thế nào? Tiền lương cho giáo viên nghỉ thai sản thì khi giáo viên nghỉ sinh con có được tính phụ cấp đứng lớp bao nhiêu?

Trả lời:

Xem thêm: Tính tiền BHXH 1 lần miễn phí, phần mềm tính tiền BHXH 1 lần miễn phí

Mọi Người Cũng Xem   Cách tính diện tích sơn tường nhà theo m2 chính xác nhất

Thông tư liên tịch 01/2006/TTLT-BGD& ĐT-BNV-BTC quy định về mức phụ cấp như sau:

a ) Mức phụ cấp 25 % vận dụng so với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các trường ĐH, cao đẳng, các học viện chuyên nghành, trường tu dưỡng của các Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc nhà nước, tổ chức triển khai Đảng, tổ chức triển khai chính trị – xã hội ở Trung ương và các trường chính trị của các tỉnh, thành phố thường trực Trung ương ( trừ nhà giáo giảng dạy trong các trường sư phạm, khoa sư phạm và nhà giáo dạy môn khoa học Mác – Lênin, Tư tưởng Hồ Chí Minh ) ;b ) Mức phụ cấp 30 % vận dụng so với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các trường trung học cơ sở, trung học phổ thông, TT kỹ thuật tổng hợp – hướng nghiệp, TT giáo dục liên tục, TT dạy nghề ở đồng bằng, thành phố, thị xã ; trường trung học chuyên nghiệp, trường dạy nghề ; các TT tu dưỡng chính trị của huyện, Q., thị xã, thành phố thường trực tỉnh ;c ) Mức phụ cấp 35 % vận dụng so với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các trường mần nin thiếu nhi, tiểu học ở đồng bằng, thành phố, thị xã ; các trường trung học cơ sở, trung học phổ thông, các TT kỹ thuật tổng hợp – hướng nghiệp, TT giáo dục tiếp tục, TT dạy nghề ở miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa ;d ) Mức phụ cấp 40 % vận dụng so với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các trường sư phạm, khoa sư phạm ( ĐH, cao đẳng, trung học ), trường cán bộ quản trị giáo dục và huấn luyện và đào tạo và nhà giáo dạy môn chính trị trong các trường trung học chuyên nghiệp, trường dạy nghề ;đ ) Mức phụ cấp 45 % vận dụng so với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy các môn khoa học Mác – Lênin, Tư tưởng Hồ Chí Minh trong các trường ĐH, cao đẳng ;e ) Mức phụ cấp 50 % vận dụng so với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các trường mần nin thiếu nhi, tiểu học ở miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa .Việc xác lập địa phận miền núi thực thi theo pháp luật của Uỷ ban Dân tộc ; địa phận hải đảo theo trong thực tiễn địa lý ; địa phận vùng sâu, vùng xa tuỳ theo đặc thù của từng địa phương do Uỷ ban nhân dân tỉnh hướng dẫn sau khi có quan điểm thống nhất của Liên Bộ .
Mọi Người Cũng Xem   Cách Tính Điểm Starter S, Movers, Flyers Và Cách Tính Điểm, Cách Tính Điểm Thi Starters

Chế độ thai sản cho giáo viên tiểu học khi sinh con?

Ngoài các chính sách và phụ cấp cùng với cách tính lương cho giáo viên khi nghỉ thai sản như VnDoc. com đã nêu ở trên. VnDoc. com xin liệt kê những quyền lợi và nghĩa vụ mà bất kể một giáo viên tiểu học nào cũng nên biết để hoàn toàn có thể hưởng vừa đủ quyền hạn của mình khi sinh con .

Hỏi: Tôi là giáo viên dạy tiểu học. Tôi nghỉ sinh con từ ngày 4/11/2014, hệ số lương của tôi là 2,86; phụ cấp thâm niên nhà giáo là 10%. Vậy tôi muốn hỏi cách tính chế độ thai sản của tôi như thế nào?

Căn cứ pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội năm trước

Nội dung phân tích:

Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội năm trước lao lý : Đối tượng vận dụng gồm :” c ) Cán bộ, công chức, viên chức ; “Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm trước pháp luật : Thời gian hưởng chính sách khi sinh con” 1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chính sách thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng .Thời gian nghỉ hưởng chính sách thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng. “Điểm a khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội lao lý : Mức hưởng chính sách thai sản

“1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a ) Mức hưởng một tháng bằng 100 % mức trung bình tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chính sách thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chính sách thai sản theo lao lý tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức trung bình tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội ; … “

Như vậy, bạn sẽ được hưởng lương 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Video liên quan

Related Posts

About The Author

Add Comment