Giáo viên nghỉ thai sản có được hưởng lương không – LUẬT INS

Giáo viên nghỉ thai sản có được hưởng lương không hiện nay là một trong những thắc mắc chung của rất nhiều người. Trong đó, vấn đề chế độ hưởng thai sản như thế nào, trợ cấp ra sao,… đang trở thành mối quan tâm của không ít chị em phụ nữ. Việc nắm rõ những quy định này rất quan trọng bởi đây là cơ sở để đảm bảo quyền lợi khi mang thai. Bài viết dưới đây của Innosight sẽ giúp đỡ bạn giải đáp các thắc mắc trên.

Chế độ nghỉ thai sản năm 2021

Giáo viên nghỉ thai sản có được hưởng lương không là yếu tố mà nhiều cá thể tổ chức triển khai chăm sóc đặc biệt quan trọng là những người tương quan trực tiếp như giáo viên, các nhân quản trị trong các cơ sở giáo dục. Theo pháp luật của pháp lý hiện hành, đặc biệt quan trọng là Luật lao động năm 2019, giáo viên sẽ được nghỉ thai sản 6 tháng. Đối với sinh đôi, mở màn từ đứa thứ hai, sẽ có hơn một tháng nghỉ phép. Vì vậy, giáo viên được nghỉ trước và sau khi sinh con hoặc chỉ nghỉ sau khi sinh con để bảo vệ sức khỏe thể chất. Thời gian nghỉ trước sinh lâu nhất là 2 tháng .

Giáo viên nghỉ thai sản có được hưởng lương không?

Theo Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội hiện hành quy định về việc giáo viên nghỉ thai sản có được hưởng lương không như sau:

Thời gian bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng là thời gian đóng bảo hiểm xã hội thì người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

Điều 168 Luật Lao động năm 2019 cũng lao lý : “ 2. Trong thời hạn người lao động được hưởng chính sách bảo hiểm xã hội khi nghỉ việc, người sử dụng lao động không phải trả tiền lương cho người lao động .
Do đó, trong thời hạn nghỉ thai sản, người lao động sẽ không được trả lương, trừ trường hợp xin việc làm trước theo pháp luật tại Điều 139 Luật Lao động năm 2019 .
Trong trường hợp này, ngoài tiền lương ngày công do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn được hưởng chính sách thai sản theo pháp luật của Luật BHXH .
Nhiều người vướng mắc giáo viên nghỉ thai sản có được hưởng phụ cấp đứng lớp hay không ? Do đó, giáo viên nghỉ thai sản vẫn được hưởng phụ cấp đứng lớp. Theo trình độ giảng dạy đơn cử, từng ngành, từng nghành khác nhau thì mức phụ cấp này từ 25 % đến 50 % .

Mọi Người Cũng Xem   Đoán biết tính cách thông qua nhóm máu của người Nhật

Giáo viên nghỉ thai sản có được hưởng phụ cấp khu vực không?

Ngoài câu hỏi giáo viên nghỉ thai sản có được hưởng lương không thì nhiều giáo viên còn chăm sóc đến việc hưởng các trợ cấp khu vực khi có con .
Theo lao lý của pháp lý hiện hành, giáo viên chỉ được hưởng phụ cấp không lương. Phụ cấp khu vực được tính theo lương. Hình ảnh khuôn mặt của giáo viên trong thời hạn nghỉ thai sản sẽ không được hưởng phụ cấp khu vực do không được trả lương .

Công thức tính tiền thai sản cho giáo viên năm 2021

Sau khi đã tìm được đáp án cho câu hỏi giáo viên nghỉ thai sản có được hưởng lương không thì còn rất nhiều vẫn không biết được cách tính tiền thai sản cho giáo viên. Hiện tại, công thức tính chính sách thai sản cho giáo viên gồm có các khoản phụ cấp, trợ cấp ( như trợ cấp thai sản một lần, mức hưởng chính sách thai sản và phụ cấp đứng lớp ) .
Mặc dù giáo viên nghỉ thai sản không được nhận lương nhưng giáo viên nghỉ thai sản sẽ được hưởng trợ cấp thai sản một lần nên mức trợ cấp này bằng hai lần mức lương cơ sở hàng tháng của lao động nữ. Sinh ra. Mức trợ cấp này sẽ tính riêng cho từng con, nếu sinh 2 con thì tính gấp đôi, nếu sinh 3 con thì tính 3 con, …
“ Luật bảo hiểm xã hội ” cũng pháp luật mức hưởng chính sách thai sản của giáo viên. Cách tính của công thức này là mức hưởng bằng 100 % mức trung bình tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng trước khi nghỉ thai sản của giáo viên đó. Trường hợp 6 tháng không đóng bảo hiểm thì mức trợ cấp được tính là trung bình tiền lương của tháng đóng bảo hiểm .
Ngoài ra, giáo viên còn có quyền được hưởng các phụ cấp lên lớp theo pháp luật của pháp lý. Công thức tính phụ cấp này dựa trên mức lương nhận được và giáo viên được tuyển dụng .

Mọi Người Cũng Xem   Cách tính ngày dự sinh chuẩn, chính xác nhất online với các công cụ

Một số vấn đề khác liên quan đến việc nghỉ thai sản của giáo viên

Ngoài ra câu hỏi chính là giáo viên nghỉ thai sản có được hưởng lương hay không thì lúc bấy giờ còn rất nhiều vướng mắc về yếu tố giáo viên nghỉ thai sản bên cạnh vướng mắc giáo viên nghỉ thai sản có được hưởng lương không như :

Chế độ nghỉ thai sản của giáo viên trong hè?

Hiện nay, ngoài thời hạn nghỉ Tết Nguyên đán, nghỉ học kỳ và các kỳ nghỉ hè khác, giáo viên sẽ được hưởng những ngày nghỉ độc nhất vô nhị trong ngành giáo dục. Chính vì thế trong trường hợp được nghỉ hè thì nhiều giáo viên cũng chăm sóc đến chính sách thai sản của mình, nhiều người vướng mắc mức hưởng của nó là bao nhiêu và cơ sở tính như thế nào .
Pháp luật hiện hành pháp luật về thời hạn nghỉ thai sản gồm có cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết và ngày nghỉ hàng tuần. Đồng thời, không có đề cập đến kỳ nghỉ hè. Do đó, những giáo viên có thời hạn nghỉ thai sản trùng với kỳ nghỉ hè sẽ vẫn được bảo vệ. Nghĩa là sau thời hạn nghỉ thai sản, kỳ nghỉ hè là “ đâu vào đấy ” .

Chế độ thai sản của giáo viên tập sự

Giáo viên tập sự có được nghỉ thai sản không còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Bởi vì hệ thống sinh sản phụ thuộc vào phí bảo hiểm. Tuy nhiên, trong thời gian dùng thử, không phải đóng bảo hiểm.

Do đó, nếu đóng bảo hiểm từ đủ 6 tháng trở lên thì giáo viên sẽ được hưởng trợ cấp nghỉ thai sản. Ngoài ra, các chủ trương tương hỗ sẽ được thực thi so với giáo viên, nữ công nhân viên trong các doanh nghiệp, trường học và được trả lương như nhau .

Mọi Người Cũng Xem   Cách Bấm Máy Tính Ma Trận Nghịch Đảo Bằng Máy Tính, Cách Bấm Máy Tính Ma Trận Nghịch Đảo

Tiền trợ cấp một lần khi sinh con theo luật hiện hành (tiền tã lót thai sản)

Căn cứ theo Điều 38 của Luật Bảo hiểm xã hội quy định về trường hợp tiền trợ cấp một lần như sau:

Lao động nữ sinh con được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng hai lần mức lương cơ sở của tháng sinh con .
Nếu bạn sinh con mà chỉ người cha tham gia BHXH thì người cha được hưởng trợ cấp một lần bằng hai lần mức lương cơ sở của mỗi tháng sinh con .
Do đó, mức lương cơ sở được dùng làm địa thế căn cứ để tính hưởng một lần khi sinh con. Từ nay đến ngày 30/6/2020, mức lương cơ sở là 1.490.000 đồng / tháng và từ ngày 01/7/2020 mức lương cơ sở là 1.600.000 đồng / tháng .

Và vì thế:

  • Nếu con sinh trước ngày 01 tháng 7 năm 2020 thì mức trợ cấp một lần cho mỗi con là : 1.490.000 đồng x 2 = 980.000 đồng ;
  • Nếu con sinh từ ngày 01 tháng 7 năm 2020 thì mức trợ cấp một lần cho mỗi con là: 1.60.000 đồng x 2 = 3.200.000 đồng.

Có thể thấy, nếu sinh con từ ngày 1/7/2020, mức trợ cấp một lần cho mỗi con sẽ tăng thêm 220.000 đồng so với trước kia .
Xin quan tâm trường hợp vợ không tham gia BHXH mà chỉ có chồng tham gia BHXH như đã nêu ở trên thì khi sinh con người chồng sẽ được trợ cấp một lần .

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn về việc giáo viên nghỉ thai sản có được hưởng lương không của Innosight. Nếu như khách hàng còn bất kỳ thắc mắc gì về mọi vấn đề liên quan đến hôn nhân gia đình, doanh nghiệp, lao động,…hoặc quan tâm và có nhu cầu sử dụng dịch vụ  của công ty vui lòng liên hệ với chúng tôi thông qua:

Bạn đang xem bài viết “Giáo viên nghỉ thai sản có được hưởng lương không? Phụ cấp thâm niên?” tại chuyên mục “Tin tức tổng hợp”

Related Posts

About The Author

Add Comment