Bao nhiêu tuổi được thi bằng lái xe máy? Cách tính tuổi thế nào?

Nhu cầu tham gia giao thông vận tải bằng xe máy rất thông dụng ở Nước Ta, nhưng không phải ai cũng đủ điều kiện kèm theo để sử dụng phương tiện đi lại này. Một trong những điều kiện kèm theo bắt buộc là phải có giấy phép lái xe tương thích với loại xe. Vậy bao nhiêu tuổi được thi bằng lái xe máy ?

Độ tuổi thi bằng lái xe máy được quy định thế nào?

Hiện nay, bằng lái xe máy thông dụng nhất là hạng A1. Theo lao lý tại Điều 59 Luật Giao thông đường đi bộ 2008, hạng A1 được cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 – dưới 175 cc. Bên cạnh đó, người lái xe mô tô hai bánh từ 175 cc trở lên phải có bằng lái xe hạng A2 .

Để được cấp giấy phép lái xe các hạng trên, người học lái xe cần đảm bảo điều kiện tại Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT:

– Là công dân Nước Ta, người quốc tế được phép cư trú hoặc đang thao tác, học tập tại Nước Ta ;
– Đủ tuổi ( tính đến ngày dự sát hạch lái xe ), sức khỏe thể chất, trình độ văn hóa truyền thống theo pháp luật .
Trong đó, độ tuổi của lái xe máy được lao lý tại Điều 60 Luật Giao thông đường đi bộ như sau :

  • Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cc;
  • Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cc trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự. 
Mọi Người Cũng Xem   Cách tính xác suất trúng xổ số mega 6/45 mới nhất dành cho mọi người chơi

Như vậy, những người từ đủ 18 tuổi trở lên mới được thi bằng lái xe máy hạng A1 trở lên. Tuổi dự thi bằng lái xe được tính từ ngày ghi trong giấy khai sinh đến ngày tham gia thi sát hạch lái xe. Đồng nghĩa với đó, người chưa đủ 18 tuổi vẫn có thể đăng ký thi bằng lái xe nhưng ngày dự sát hạch phải từ ngày sinh nhật thứ 18 trở đi.

Với những người từ đủ 16 – dưới 18 tuổi dù chưa được thi bằng lái xe nhưng vẫn được phép điều khiển xe máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cc. Đối với loại xe này, Luật giao thông đường bộ không có hướng dẫn về việc cấp Giấy phép cho người điều khiển, do đó, người tham gia giao thông bằng xe dưới 50 cc sẽ không cần bằng lái.

Với những người từ đủ 16 – dưới 18 tuổi dù chưa được thi bằng lái xe nhưng vẫn được phép tinh chỉnh và điều khiển xe máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cc. Đối với loại xe này, Luật giao thông vận tải đường đi bộ không có hướng dẫn về việc cấp Giấy phép cho người tinh chỉnh và điều khiển, do đó, người tham gia giao thông vận tải bằng xe dưới 50 cc sẽ không cần bằng lái .Xem thêm : Bao nhiêu tuổi được chạy xe máy 50 cc ?

Bao nhiêu tuổi được thi bằng lái xe máy? Cách tính tuổi thế nào?

Mọi Người Cũng Xem   Bảo Lãnh Ngân Hàng Là Gì? Quy Định Về Bảo Lãnh Ngân Hàng Mới Nhất

Bao nhiêu tuổi được thi bằng lái xe máy? Cách tính tuổi thế nào? (Ảnh minh họa)

Điều khiển xe máy khi chưa đủ tuổi bị phạt thế nào?

Người lái xe máy khi chưa đủ tuổi sẽ bị xử phạt hành chính theo khoản 4 Điều 21 Nghị định 100 / 2019 / NĐ-CP :

Phạt cảnh cáo: Người từ đủ 14 – dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô;

Phạt tiền từ 400.000 – 600.000 đồng: Người từ đủ 16 – dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cc trở lên.

Theo đó, điều khiển và tinh chỉnh xe máy khi không đủ tuổi sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 600.000 đồng tùy vào độ tuổi vi phạm. Ngoài ra, Cảnh sát giao thông vận tải còn được phép tạm giữ phương tiện đi lại tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định hành động xử phạt so với hành vi lái xe máy khi chưa đủ tuổi ( điểm i khoản 1 Điều 82 Nghị định 100 / 2019 / NĐ-CP ) .

Trên đây là giải đáp cho câu hỏi: Bao nhiêu tuổi được thi bằng lái xe máy? Nếu còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ 1900 6192 để được hỗ trợ.

Related Posts

About The Author

Add Comment